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Utangulizi
Idara ya Probesheni (PACS) ina jukumu kubwa katika
ushughulikiaji wa makosa ya jinai kupitia utoaji wa ripoti mbalimbali
za ushauri zinazosaidia mahakama na mamlaka nyingine za kutoa
adhabu kufanya maamuzi mazuri zaidi kuhusu masuala ya
dhamana, adhabu na kutolewa kifungoni wakati huo huo
ikifanikisha na kuhakikisha usalama wa wahasiriwa na jamii.

Aidha, Huduma inahakikisha afua zinazotokana na ushahidi
zinatolewa kwa wakosaji waliowekwa chini ya usimamizi
mbalimbali wa kisheria kwa lengo la kuwarekebisha na
kuwarejesha kwenye jumuiya na hivyo kupunguza kurudi katika
uhalifu na kuwa na mabadiliko chanya ya kitabia. Idara ya
Probesheni (PACS) inashirikiana kwa karibu na mashirika mengine
ya kushughulikia jinai katika kutoa adhabu ya makosa ya jinai.

Majukumu makuu ya PACS katika kushughulikia utendaji haki
katika makosa ya jinai ni haya:

Kutafuta taarifa kwa ajili ya utoaji haki kwenye makosa ya jinai.1.
Kusimamia amri za mahakama, adhabu na kurekebisha
wakosaji na waliowahi kuwa wakosaji.

2.

Kuwarejesha na kuwaanzishia maisha mapya wakosaji .3.
Kushiriki katika kuzuia uhalifu na usalama wa jamii.4.
Kuendeleza, kuhamisha na kushiriki katika kulinda haki za
wahasiriwa na ustawi wao.

5.
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Azimo
Azimio hili linaelezea majukumu muhimu ya Idara ya Probesheni
na linaweka viwango vya utendaji na ahadi yetu ya heshima na
ubora katika kutoa huduma.

Azimio pia linaangazia haki za wateja, wajibu na utaratibu wa
malalamiko. Idara ya Probesheni inalenga kufanikisha utoaji wa
haki, ulinzi na usalama wa jamii.

Kusudi la Azimo hili
Azimio hili linalenga:

Kukuza ufahamu wa aina ya huduma tunazotoa.
Kuelezea viwango vya huduma ambavyo wateja wetu watarajie
kuvipata.
Kuainisha haki na upendeleo wa wateja wetu.
Kuelezea utaratibu wa malalamiko na mrejesho.
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Dhima
Dira
Kuwa na jamii ya haki, salama, yenye ulinzi na isiyokuwa na
uhalifu.

Dhima
Kukuza na kuimarisha utoaji haki, usalama wa jumuiya na ulinzi wa
umma kwa kutoa ripoti za tafiti za kijamii, usimamizi, urekebishaji
na urejeshaji katika jamii wa wakosaji wanaotumikia kifungo cha
nje, msaada kwa wahasiriwa na uzuiaji wa jinai kutokana na
sababu za kiuchumi na kijamii.

Maadili
Usawa 
Kutegemeka 
Kuheshimu utu 
Usiri 
Uadilifu 
Weledi
Mamlaka
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Mamlaka
Mamlaka
Tunapata mamlaka yetu kutoka kwenye Katiba, sheria, sera na
mikataba ya kimataifa inayotoa miongozo ya kazi ya probesheni na
urekebishaji wa wakosaji na waliowahi kuwa wakosaji
wanaotumikia kifungo cha nje.

Kwa kazi hiyo, tunatoa ripoti za tafiti za kijamii kuhusu wakosaji
mahakamani na mamlaka nyingine kwa madhumuni ya kutoa
dhamana na masharti ya kujidhamini na utaratibu wa kufikia
uamuzi wa kutoa adhabu na kuachiwa kutoka kifungoni kwa
wakosaji; na kusimamia, kuwaanzishia maisha mapya,
kuwarejesha kwenye jamii na kurekebisha wakosaji wanaotumikia
vifungo mbalimbali vya nje katika jumuiya. Pia tunafanya kazi na
wahasiriwa katika mchakato huu na kujitahidi kuepusha jinai na
kutenda uhalifu tena.

Tamko la Kusudi
Tumedhamiria kuona haki inatendeka kulingana na sheria,
usalama wa taifa na amani katika jamii.

Wigo
Huduma zetu zinapatikana katika ofisi za Probesheni zilizoko nchi
nzima, katika majimbo yote, kila kaunti na kaunti ndogo.
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Tunachokifanya
Kufanya tafiti za kijamii kuhusu washitakiwa, wakosaji na ni
waombaji mahakamani kwa ajili ya kuandaa maelezo ya
kuomba dhamana, taarifa za kesi kutajwa, kabla ya adhabu na
baada ya adhabu

Kuandaa na kutoa ripoti mahakamani na vyombo vingine vya
kisheria kwa ajili ya utaratibu wa kufikia uamuzi na utoaji haki

Kusimamia wakosaji na waliowahi kuwa wakosaji
wanaotumikia vifungo vya nje, amri za kutolewa kifungoni na
wale walioachiwa kwa msamaha wa rais

Kuandaa na kutekeleza mipango ya kurekebisha wakosaji na
waliowahi kuwa wakosaji wanaotumikia vifungo mbalimbali vya
nje

Kuwarejesha kwenye jamii na kuwaanzishia makazi upya
wakosaji wanaotumkia kifungo cha nje na wale wanaotoka
magerezani na kurudi uraian.

Kuwezesha utaratibu mbadala wa kusuluhisha mizozo

Kutoa huduma kwa ajili ya kulinda na kuendeleza haki na
ustawi wa wahasiriwa na wakosaji na waliowahi kuwa wakosaji

Kutoa makazi ya muda kwa wakosaji wenye uhitaji na kustahili
na waliowahi kuwa wakosaji katika hosteli za probesheni na
nyumba za mpito

Kukuza shughuli za kuzuia jinai ili kuimarisha usalama wa jamii
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No.
  

Service
Requirements to Obtain

Service
  

Cost
  

Timeline

  1
  

Ripoti ya Maelezo
ya Dhamana 

Amri ya Mahakama
inayotaka kuwasilisha
Ripoti ya Maelezo ya

Dhamana

Bure

Siku 14 
(Utapewa sababu za

kuridhisha endapo itachukua
muda mrefu zaidi)

  2
  

Ripoti ya Afisa wa
Probesheni 

Amri ya Mahakama
inayotaka kuwasilisha

Ripoti ya Afisa wa
Probesheni

Bure

Siku 14 
(Utapewa sababu za

kuridhisha endapo itachukua
muda mrefu zaidi)

  3
  

Ripoti ya Afisa wa
Huduma za Jumuiya

Amri ya Mahakama
inayotaka kuwasilisha

Ripoti ya Afisa wa
Huduma za Jumuiya

Bure

Siku 14 
(Utapewa sababu za

kuridhisha endapo itachukua
muda mrefu zaidi) 

  4
  

Ripoti ya Mapitio
ya hukumu 

Amri ya Mahakama
inayotaka kuwasilisha
Ripoti ya Mapitio ya

hukumu

Bure

Siku 14 
(Utapewa sababu za

kuridhisha endapo itachukua
muda mrefu zaidi)

  5
  

Ripoti ya athari
aliyopata Mhasiriwa

Amri ya Mahakama
inayotaka kuwasilisha

Ripoti ya athari
aliyopata Mhasiriwa kwa

mahakama

Bure

Siku 14 
(Utapewa sababu za

kuridhisha endapo itachukua
muda mrefu zaidi)

  6
  

Ripoti za Kabla ya
kuachiwa wakosaji

Ombi kutoka Kamati ya
Msamaha na Ushauri

Bure

Siku 30 
(Utapewa sababu za

kuridhisha endapo itachukua
muda mrefu zaidi)

  7
  

Ripoti za
Urekebishaji

Mazingira

Ombi kutoka Hosteli ya
Probesheni, Bodi ya

Wageni ya Jela ya Watoto, 
Shule ya Mafunzo

Bure

Siku 30 
(Utapewa sababu za

kuridhisha endapo itachukua
muda mrefu zaidi)

Utoaji Ripoti ya Utafiti wa
Kijamii 
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Uongozi wa Wakosaji
katika Jumuiya 
No.

  
Service

Requirements to Obtain
Service

  

Cost
  

Timeline

  1
  

Kupelekwa Hosteli
za Probesheni

Amri ya mahakama
inayomtaka

mkosaji kupelekwa Hosteli
za Probesheni

Bure

Siku 30 
(Utapewa sababu za

kuridhisha endapo itachukua
muda mrefu zaidi)

  2
  

Kufanya tathmini
ya wakosaji au
waliowahi kuwa

wakosaji

Kwenye jumuiya, Waraka
wa Rais wa Kuachiwa,

Wafungwa, Leseni ya Bodi
ya Wageni, Waraka wa

Bodi ya Kuachiwa
Wafungwa

Bure

Tathmini inafanyika katika
hatua na vipindi mbalimbali

wakati mkosaji akiwa chini ya
usimamizi

  3
  

Amri ya mahakama
ya usimamizi

wa wakosaji na
waliowahi kuwa

wakosaji

Kwenye jumuiya, Waraka
wa Rais wa Kuachiwa,

Wafungwa, Leseni ya Bodi
ya Wageni, Waraka wa

Bodi ya Kuachiwa
Wafungwa

Bure

Kwa kipindi cha uhalali wa
amri ya

mahakama au Waraka wa
Rais wa Kuachiwa

Wafungwa au
Leseni ya Bodi ya Wageni au

Waraka wa Bodi ya
Kuachiwa
Wafungwa

  4
  

Amri ya mahakama
ya urekebishaji na

namna ya
kuwatendea
wakosaji au

waliowahi kuwa
wakosaji

Kwenye jumuiya, Waraka
wa Rais wa Kuachiwa,

Wafungwa, Leseni ya Bodi
ya Wageni, Waraka wa

Bodi ya Kuachiwa
Wafungwa

Bure

Kwa kipindi cha uhalali wa
amri ya

mahakama au Waraka wa
Rais wa Kuachiwa

Wafungwa au
Leseni ya Bodi ya Wageni au

Waraka wa Bodi ya
Kuachiwa
Wafungwa

  5
  

Amri ya mahakama
ya kuwapatia

makazi mapya
na kuwarejesha

wakosaji na
waliowahi kuwa

wakosaji

Kwenye jumuiya, Waraka
wa Rais wa Kuachiwa,

Wafungwa, Leseni ya Bodi
ya Wageni, Waraka wa

Bodi ya Kuachiwa
Wafungwa

Bure

Kwa kipindi cha uhalali wa
amri ya

mahakama au Waraka wa
Rais wa Kuachiwa

Wafungwa au
Leseni ya Bodi ya Wageni au

Waraka wa Bodi ya
Kuachiwa
Wafungwa
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Haki zako kama Mteja
wetu
Unapokuwa ukishughulikiwa nasi, unayo haki ya:

Kutendewa kwa haki, heshima na utu bila ya kuwa na aina
yoyote ile ya ubaguzi.
Kuelezwa na kuwasiliana katika lugha unayoielewa vizuri zaidi.
Kupewa maelezo kuhusu amri zote zilizotolewa ambazo
zinaweza kukuathiri.
Kutunza siri ya maelezo yote binafsi isipokuwa tu kama wewe
au mahakama itatoa idhini siri zako kuwekwa wazi.
Kupata habari inayokuhusu isipokuwa tu kama imekatazwa
kisheria.
Kutaka kupewa utambulisho na kusudi la kutembelewa kokote
na Afisa wa Probesheni.
Kutafuta mabadiliko ya amri zozote zilizoidhinishwa ambazo
zinaweza kukuathiri.
Kutafuta huduma ya wakili au ushauri.

Wajibu wako kama
Mteja wetu
Ili kukutumikia vyema, tunatarajia kwamba:

Utawakubali na kuwatendea wafanyakazi wetu kwa heshima
na weledi na hutatenda kwa namna isiyokuwa adilifu.
Utatupatia kwa haraka, usahihi, kwa uaminifu na kwa wakati
maelezo kwa ajili ya haki kutendeka.
Unafuata sheria zozote zilizopo, kanuni na taratibu
zinazosimamia huduma tunazotoa.
Utatupatia mrejesho kuhusu huduma zetu.
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Kushughulikia
malalamiko yako
Ili kutoa malalamiko yako kuhusu huduma ambazo
hazikukuridhisha, unaweza kutoa malalamiko yako wewe
mwenyewe, au kwa kupiga simu, kwa maandishi na kwa barua
pepe. Tunazo ngazi mbalimbali ambazo unaweza kutoa
malalamiko yako:

Afisa wa Probesheni anayeshughulikia suala lako au Afisa wa
Probesheni mwingine yeyote.
Afisa Mkuu wa Kituo cha Probesheni.
Mkurugenzi wa Probesheni wa Kaunti.
Mratibu wa Jimbo wa Huduma ya Probesheni.
Mkurugenzi wa Huduma za Probesheni.
Katibu Mkuu anayehusika na Maadili na Tume ya Kupambana
na Rushwa, Tume ya Uongozi wa Sheria, au mamlaka
nyingine yoyote.

Unaweza pia kutumia kadi yetu ya taarifa ya raia, visanduku vya
malalamiko na maoni, madawati ya malalamiko/ huduma kwa
wateja, fomu ya mrejesho kwenye tovuti yetu. Tegemea hatua za
haraka katika kushughulikia malalamiko yako kwenye yoyote ya
hizo ngazi hapo juu.

Ilani ya Kujitoa hatiani: Tunafungwa na sheria husika, sera za
serikali, taratibu na kanuni zinazoeleza jinsi tunavyofanya kazi,
namna tunavyoshugulikia malalamiko na maamuzi tunayofanya.
Ingawa tunaweza kubadilisha namna tunavyotoa huduma, hatuna
mamlaka ya kubadilisha maamuzi yaliyotolewa na mahakama
au malalamiko yaliyo nje ya mamlaka yetu.
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JINSI YA KUTUFIKIA
The Probation and Aftercare Service Headquarters

Taifa Road/ Aga Khan Walk, Reinsurance Plaza Building, Gorofa ya 11

S. L. Posta 42335-00100 Nairobi, Kenya

Simu.: +254-020-2652335 /3311303 /2215658 /2240057 /2224016

Rununu.: +254-722-104621/1044626

Tovuti: www.probation.go.ke

Barua Pepe: information@probation.go.ke 

Twitter/ Facebook/ LinkedIn/ Youtube: @ProbationKE

WhatsApp: 0759-603-921


